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TANGAZO LA SERIKALI NA. 559 la tarehe 5/7/2024 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 

(SURA YA 290) 

 

SHERIA NDOGO 
 

 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16(1)) 
 

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA LONGIDO YA 

MWAKA 2024 

Jina 
 

1.  Sheria  Ndogo  hii  itajulikana  kama  Sheria 
 

Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya 
 

Longido ya Mwaka 2024.
 
 

Matumizi                                2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 
 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Longido. 
 
 
 

Tafsiri                                    3.  Katika  Sheria  Ndogo  hii,  isipokuwa  kama 

muktadha utahitaji vinginevyo: 

 

“ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni 

mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri; 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

“chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote 

kinachotumika   kusafirisha   abiria   na   mizigo 

kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine 

isipokuwa   baiskeli,   mkokoteni   au   wanyama
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wanaotumika kusafirisha watu au mizigo; 
 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
 

Longido; 
 

“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 

inayotolewa na Halmashauri; 

“kituo cha mabasi” maana yake ni eneo maalum 

lililotengwa na Halmashauri kwa madhumuni ya 

kupakia na kuteremsha abiria na mizigo ya abiria; 

“machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na 

kuanika ngozi ikiwa ni pamoja na maeneo ya taasisi 

ya umma au watu binafsi yaliyopo katika eneo la 

Halmashauri; 

“Madini” maana yake madini ya rubi, makaa ya mawe, 

madini ya vito au madini yoyote yanachochimbwa, 

yanayopatikana au kupitishwa katika mamlaka ya 

Halmashauri; 

“Makinikia” maana yake ni mchanganyiko wa madini, 

udongo, kemikali, miamba, vipande vya miamba 

vinavyosadikika kuwa na madini; 

 

“madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, 

kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini 

mengine yanayotumika katika ujenzi; 

“maegesho” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa 

na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo 

cha usafiri kwa muda; 
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“matangazo”  maana  yake  ni  taarifa  zinazotolewa  kwa 

njia ya vipaza sauti, maandishi, picha au michoro 

itakayochorwa au kuandikwa au kubandikwa 

katika   vibao,   ukuta   wa   nyumba,   vitambaa, 

kwenye  gari  au  chombo  chochote  kwa 

madhumuni ya kunadi biashara, huduma au bidhaa;
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mhudumu” maana yake ni mtu yeyote anayehudumia 

wateja katika eneo la biashara; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Longido au afisa yeyote 

aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

"mnada” maana yake ni soko la wazi ambalo mali au vitu 

mbalimbali vinauzwa kwa ushindani wa bei kwa 

kauli na kwa kibali maalumu cha Halmashauri; 

 

“soko” maana yake ni ni eneo au soko liliotengwa na 

linalomikiwa na Halmashauri kama soko; 

 

“ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri 

kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa 

katika eneo la Halmashauri; 

“shughuli za utamaduni” maana yake ni sanaa za 

maonyesho, sanaa za ufundi,muziki wa 

asili,ususi,michezo,muziki wa dansi,video,muziki 

wa taarabu,maonyesho ya sinema, 

mazingaombwe,tiba za jadi na matumizi ya 

viwanja vya michezo; na 

“Wakala”  maana  yake  ni  kampuni  iliyoteuliwa 

kukusanya  ushuru  kwa  niaba  ya  Halmashauri 

chini ya Sheria Ndogo hii. 
 
 

Utozaji wa ada 

au ushuru 

4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru 

kwa   ajili   ya   vibali   au   leseni   na   huduma
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mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

(2) Ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii 

utalipwa kwa Halmashauri au Wakala kwa kadiri 

Halmashauri itakavyoelekeza. 

(3) Ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii 

zitalipwa kwa Halmashauri. 

(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au 

wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru 

chini ya Sheria Ndogo hii. 
 
 

Wajibu wa 

kulipa ada au 

ushuru 

5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au 

ushuru  huo  kwa  kuzingatia  viwango  vilivyoainishwa 

katika Sheria Ndogo hii.
 
 

Muda wa 

kukusanya  ada 

au ushuru 

6.-(1)   Muda   wa   kukusanya   ada   au   ushuru 

utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi 

hadi saa kumi na mbili kamili jioni. 

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum kutoka kwa 

Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya 

muda uliotajwa katika kanuni ndogo ya (1). 

(3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku 

au kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika 

kulingana   na   makubaliano   yatakayowekwa   kati   ya
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Halmashauri na mlipa ada au ushuru. 
 

(4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri 

au Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki 

ya     Halmashauri     kama     kielelezo     cha     malipo 

yaliyofanyika. 
 
 

Mabadiliko ya 

viwango   vya 

ada au ushuru 

7.-(1) Endapo itaonekana kuwa inafaa, 

Halmashauri inaweza kubadilisha viwango vya ada na 

ushuru  kwa  kufuta,  kurekebisha  au  kuweka  viwango 

vipya.
 
 
 
 
 
 
 

Sura ya 287 

 

(2) Katika kufanya marekebisho ya viwango vya 

ada  na  ushuru  au  kipengele  chochote  katika  Sheria 

Ndogo hii, Halmashauri itafuata taratibu zote za utungaji 

wa Sheria Ndogo zinazoelekezwa na Sheria ya Serikali 

za Mitaa (Mamlaka za Wilaya).
 
 

Ukusanyaji    wa 

madeni 

8.-(1)  Halmashauri  inaweza  kukusanya  ushuru 

kwa njia ya Mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi 

au kampuni itakuwa imeshindwa kulipa ada au ushuru kwa 

muda uliokubaliwa. 

(2) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika 

kanuni ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kukusanya 

madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia 

mali zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani sawa na 

deni la ushuru pamoja na gharama za kukamata. 

(3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita
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tangu kukamatwa kwa mali za mdaiwa chini ya kanuni 

ndogo ya (2), Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuziuza 

kwa njia ya mnada baada ya kupata idhini ya Mahakama. 

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza 

kuharibika kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo 

wa kuziuza kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini 

ya Mahakama. 

(5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3) 

na   (4),   Halmashauri   kabla   ya   kuuza   mali   yoyote 

iliyokamatwa,  Mkurugenzi  atatoa  taarifa  ya  siku  saba 

kwa mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali hizo. 

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote 

ile itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni au 

kwa  mali  itakayokamatwa  na  kushikiliwa  na 

Halmashauri, isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa 

imesababishwa     na     uzembe     wa     watumishi     wa 

Halmashauri au Wakala. 
 
 

Uteuzi           wa 
 

Wakala 

9.-(1)   Halmashauri   itakuwa   na   mamlaka   ya 

kuteua kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria 

kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1) atakuwa na wajibu wa: 

(a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 

viwango    vilivyoidhinishwa    katika    Sheria
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Ndogo hii; na 
 

(b) kukusanya  ushuru  kwa  kutumia  mfumo  wa 

kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote 

kwa   kuzingatia   masharti   ya   mkataba   wa 

uwakala alioingia na Halmashauri. 
 
 

Mamlaka       ya 

Afisa 

Mwidhiniwa 

10. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria 

Ndogo hii, Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika 

eneo, jengo au chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na 

mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni 

kwa nia ya kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au 

kufanya jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au 

kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
 
 
 

Kamati           ya 
 

Mapato 

11.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Mapato ya 

Halmashauri itakayoundwa na Mkurugenzi ambayo 

itakuwa na majukumu yafuatayo: 

 

(a) kuratibu  utendaji  kazi  wa  kikosi  kazi  cha 

kukusanya mapato; 

 

(b) kuishauri   Halmashauri   kuhusu   namna   ya 

kuongeza mapato na kubuni vyanzo vipya vya 

mapato; na 

 

(c) kufanya  tathmini  ya  makusanyo  katika  kila 

chanzo  kwa  mwaka  ili  kuweka  maoteo  ya
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mwaka unaofuata. 
 

 

(2) Kamati ya Mapato itawajibika kutoa taarifa 

ya utendaji kazi kwa Menejimenti kila mwezi kuonyesha 

namna ilivyofanya kazi katika kipindi husika. 
 

 
 
 
 

Kikosi kazi cha 

kudhibiti 

Mapato 

12.-(1) Kutakuwa na kikosi kazi cha kufuatilia 

na kudhibiti utoroshaji wa mapato ambacho kitaundwa na 

Mkurugenzi kikihusisha wataalamu kutoka sekta 

mbalimbali za Halmashauri. 

 

(2) Kikosi kazi kitakachoundwa kwa mujibu wa 
 

Sheria Ndogo hii kitawajibika kwa Kamati ya Mapato.
 

 
 
 
 

Wajibu          wa 

kuzingatia 

masharti 

mengine 

13.- (1) Bila kuathiri wajibu wa kulipa ada au 

ushuru, mlipa ada au ushuru atawajibika kuzingatia 

masharti mengine kulingana na chanzo cha mapato 

anachokilipia ada au ushuru ambayo ni- 

 

(a) kutumia maeneo maalumu yaliyotengwa kwa 

ajili ya uchinjaji wa mifugo (machinjio); 

 

(b) kutumia  stendi  kwa  ajili  ya  kushusha  na 

kupakia abiria na mizigo yao; 

 

(c) kuegesha    gari    katika    maeneo    maalumu 

yaliyotengwa   kwa   ajili   ya   maegesho   ya
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vyombo vya usafiri; 
 

 

(d) kutochimba madini ya ujenzi katika kingo za 

mito, hifadhi ya barabara, katika vyanzo vya 

maji  na  kuchimba  bila  kibali  cha 

Halmashauri; 

 

(e) kutunza   mazingira,   kutotupa   taka   ovyo, 

kutunza maeneo ya hifadhi na/au kutochoma 

moto ovyo; na 

 

(f) kuzingatia masharti mengine yaliyowekwa na 
 

Sheria Ndogo nyingine za Halmashauri. 
 
 
 
 

Makosa                                  14. Mtu yeyote- 
 

(a) anayekusanya ada au ushuru bila kibali cha 

maandishi au mkataba kutoka kwa 

Halmashauri; 

(b) anayejaribu au kukusanya ada au ushuru kwa 

kiwango tofauti na kilichotajwa na Sheria 

Ndogo hii; 

(c) atakayeshindwa  kuwasilisha  au  kuwasilisha 

pungufu ya kiwango cha ada au ushuru 

alichokubaliwa katika mkataba; 

(d) anayekusanya   ada   na   ushuru   kwa   mbinu 

tofauti na alizoelekezwa na Halmashauri; 

(e) atakayeshindwa au atadharau au atakwepa au 

atakataa kulipa ada au ushuru au kutekeleza
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agizo  lolote  alilopewa  na  Halmashauri  kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hii; 

(f) atakayemshawishi  mtu  au  kundi  la  watu 

kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru; 

(g) atakayemzuia      Mkurugenzi      au      Afisa 

Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu 

yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; 

(h) atakayetumia nyaraka za kughushi kwa nia ya 

kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji 

wa ada au ushuru ndani ya Halmashauri; 

(i)  atakayetoa taarifa za uongo kwa Halmashauri 

au Wakala kuhusu huduma zinazohitaji 

kulipiwa  ushuru  na  zinazohitaji  kibali  au 

leseni ya Halmashauri; na 

(j) atakayetumia     chombo     chochote     kile 

kusafirishia bidhaa ambayo haijalipiwa ushuru 

au ada, 

anatenda kosa. 
 
 

Adhabu 
 

15. Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda kinyume 

na Kifungu chochote cha Sheria Ndogo hii atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini ya 

kiasi  kisichopungua  shilingi  laki  mbili  na  isiyozidi 

shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi 

na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote 

mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.
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Na. Huduma Kiwango (Shilingi) 

1. Kukodi  ukumbi  wa  Halmashauri  kwa 

ajili ya Mikutano/ Vikao na Sherehe 

200,000/= kwa Ukumbi Mkubwa kwa siku 

moja kwa shughuli za Vikao na Warsha. 

300,000/=    kwa    Ukumbi    mkubwa    kwa 

shughuli za Sherehe 

150,000/= kwa Ukumbi mdogo kwa shughuli 

za Sherehe. 

100,000/= kwa Ukumbi mdogo kwa shughuli 

za Vikao au kulingana na Mkataba 

2 Majengo, Nyumba, Vyumba na sehemu 

za Halmashauri 

100,000/= kwa Kantini kwa Mwezi au zaidi 

kulingana na Mkataba 

100,000/= kwa Nyumba moja 

200,000/=   kwa   Mwezi   kwa   Nyumba   au 

kulingana na Mkataba. 

 

 

 
 
 

Kufililisha kosa                      16. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 

kosa  kwa  kumtoza  mtu  yeyote  aliyetenda  kosa  kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili 

endapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu 

maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili na kulipa ada 

au ushuru anaodaiwa. 
 
 

Kufutwa 

 
TS Na. 

 
108 la 2017 

17.   Sheria   Ndogo   ya   Ada   na   Ushuru   ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Longido ya Mwaka 2017 

inafutwa.

 

 
 
 
 
 

JEDWALI LA KWANZA 
 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 
 

A.    ADA   YA   KUKODI   MALI   ZA   HALMASHAURI   NA   KODI   KWENYE   MAENEO 

YANAYOTOA HUDUMA KWA UMMA
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3 Kukodi vifaa vipaza sauti (PA System) 300,000/=  hadi  400,000/=  kwa  masaa  sita 

kwa Vikao 

400,000/=   hadi   600,000/=   kwa   zaidi   ya 

masaa   sita   kwa   Sherehe,   matangazo   na 

promotion 

4. Kukodi samani 500/= kila Kiti kimoja kwa siku 

1,000/= kwa Meza moja kwa siku 

5. Kukodi Gari: Magari madogo 100,000/= kwa kila Kilomita 100 

60,000/= chini ya Kilometa 100 

Magari makubwa 200,000/= kwa kila Kilomita 100 

80,000/= chini ya Kilometa 100 

6. Mitambo  (Trekta,  Total  station,  Vifaa 

vya GPS) 

200,000/= kwa kila masaa 8 

 
7. 

Vibanda vya Biashara mzunguko wa 

Masoko, Minada, Magulio na Stendi 

katika Mamlaka za Vijiji na Kata ndani 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Longido 

 
Kwa mujibu wa Mkataba 

 

 
B.   USHURU WA SOKO, MINADA NA MAGULIO 

 

Na. Zao Kiwango cha ushuru kwa 
thamani ya bei soko ya zao 

husika 

1. Gunia la Mahindi 3% 

2. Gunia la Mhogo, Viazi vitamu, Machungwa, Nazi. 3% 

3. Tenga la Nyanya 3% 

4. Tenga la Samaki 5% 

5. Gunia la Mchele/Ngano 3% 

6. Gunia la Mpunga 3% 

7. Gunia la Vitunguu aina zote 3% 

8. Mkungu wa Ndizi mbivu/mbichi 3% 

9. Gunia la Karoti 3% 

10. Gunia la Maharage, Dengu, Kunde 3% 

11. Ushuru wa mboga, Matunda 3% 

12. Mazao ya Misitu kwa gari 5% 
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13.  Mazao Mchanganyiko kwa Wafanyabiashara wa 

rejareja 

 
2,000 kwa siku

 

 
 

C.    ADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO, UKAGUZI WA NYAMA NA BUCHA 

 
Na. Maelezo Kiwango (Shilingi) 

1. Ada ya Machinjio na Ukaguzi wa nyama kwa kila 
Ng’ombe 

5,000/=Ng’ombe mmoja 

2. Ada ya Machinjio na Ukaguzi wa nyama kwa kila 
Kondoo, Mbuzi, Nguruwe na kuku 

2,000/= kila Mfugo mmoja 
atakayechinjwa 

3. Kuwamba na kukausha ngozi eneo la machinjio 

 Ng’ombe 700/=kwa siku 

 Mbuzi, Kondoo 300/=kwa siku 

4. Ushuru  wa  Bucha  la  Ng’ombe,  Mbuzi,  Kondoo, 
Nguruwe, na Samaki 

2,000/=kwa siku 

 
 

D.   ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, BURUDANI NA 

MICHEZO 
 

Na. Maelezo Kiwango (Shilingi) 

1. Kibali cha ngoma za jadi 35,000/= kwa mwezi 

2. Kibali cha kuchezesha disco, Maonyesho ya 

bendi, Sanaa za maonyesho 

100,000/= kwa onyesho 

3 Michezo ya Pooltable na michezo mingineyo 

maeneo ya starehe 

30,000 kwa Mwezi kwa 

kila eneo panapochezwa 

mchezo huo 

4. Ushuru     wa     kuchezesha     Michezo     ya 

Kubahatisha 

60,000/= kwa mwezi 

5. Kibali cha Mechi za Mipira katika Uwanja wa 

Halmashauri 

10% ya Mapato kwa kila 

Mechi 

 

E.           ADA YA MATANGAZO YA BIASHARA 
 

Na. Aina ya Bango Kiwango (Shilingi) 

1 Bango lisilo la Mng’ao (Non-Illuminated Sign) 7,000/= Kwa Kila Futi Moja 

ya Mraba 

2 Bango Mng’ao (Illuminated Sign) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba 

3 Mabango ya Biashara yaliandikwa na kuchora 

kwenye kuta za Majengo (Wall Sign) 

10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

4 Mabango ya Kietroniki (Electronic Sign) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 
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5 Bango kwenye Gari (Vehicular advertisement) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

6  
Bango kwenye gari kwa mmiliki wa gari 

anayetangaza biashara yake mwenyewe (Vehicular 

Advertisement branding own products) 

4,000/= Kwa Kila Futi Moja 

ya Mraba. 

7 Bango kwenye eneo la Biashara (Point of sale 

display): 

 

 (a) Bango lisilo la Mng’ao (Non 

illuminated) 

7,000/= Kwa Kila Futi Moja 

ya Mraba. 

 (b) Bango Mng’ao (Illuminated) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

8 (i) Mabango ya kukuza Biashara kwa mabango 

100 ya awali kwa kila bango (Every poster 

promotion for first 100 posters). 

50,000/= 

 (ii) Mabango ya kukuza Biashara kwa mabango 

100 ya kundi lingine kwa kila bango (For 

every other bunch of 100 posters or part 

thereof). 

50,000/= 

9 (Matangazo ya muda mfupi kwa siku (Short term 

advertisement or promotion per day). 

50,000/= 

 
 

F.    USHURU WA STENDI YA MABASI, NA MAEGESHO KWA MAENEO YALIYOTENGWA 

 
Na. Ushuru wa maegesho Kiwango (Shilingi) 

1. Pikipiki za magudurumu matatu/ Teksi 1,000/= kwa siku 

2. Lori chini ya tani 7, Pick up/, Basi dogo 5,000/= kwa siku 

3. Lori zaidi ya tani 7 na kuendelea 10,000/= kwa siku 

4. Mabasi ya chini ya abiria 30 3,000/= kwa siku 

5. Mabasi ya abiria zaidi ya 30 10,000/= kwa siku 

6. Pikipiki za magurudumu mawili 500/= kwa siku 

 

G.   USHURU WA MADINI YA UJENZI 
 

Na. Ukubwa wa chombo/ Gari Ushuru (Shilingi) 

1. Chini ya tani 1 5,000/=Kwa safari (tripu) 

2. Gari tani 1-2 10,000/=Kwa safari 

3. Gari tani 3 35,000/=Kwa safari 

4. Gari tani 4-6 45,000/=Kwa safari 

5. Gari tani 7-9 55,000/=Kwa safari 

6. Gari tani 10 na kuendelea 85,000/= Kwa safari 
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H. USHURU WA MAKINIKIA 
Na Uzito wa makinikia kwa Kilo Ushuru 

1 Mfuko wenye uzito wa kilo 10 –kilo 100 10,000/= kwa kila mfuko unaotoka mgodini 

2 Mfuko wenye uzito wa kilo 100 hadi kilo 150 50,000/= kwa kila mfuko unaotoka mgodini  

3 kilo 150 kuendelea 100,000 kwa kila mfuko unaotoka mgodini 

4 Kasha (Contener) lenye ukubwa wowote  100,000 kila kasha 

5 Ushuru wa makinikia unaosafirishwa kwa 
kutumia chombo chcochote cha usafiri kama 
gari,pikipiki ,gari dogo,lori ama chombo 
chochote cha usafri 

 Utatozwa kulingana na uzito  

 
I. ADA YA HUDUMA ZA UPIMAJI WA ARDHI NA UTOAJI WA VIBALI VYA UJENZI.  

 Na.  Kibali  Ada kwa kila kibali (Shilingi) 
A. Miundombinu, mnara ya simu, mawasiliano 

na vyombo vya habari 
500,000/=kwa kila 
muundombinu 

Ghorofa 500,000/=kwa kila ghorofa 
moja(floor) 

Nyumba za Biashara 10,000/= kwa kila Jengo 

Nyumba ya Makazi. 10,000/=kwa mita moja ya 
mraba 

Kituo cha mafuta. 500,000/= 

Majengo ya Taasisi Binafsi. 300,000/= 

Maghala na Bohari. 500,000/= 

Kiwanda 0.1% ya mtaji wa Uwekezaji 

Taasisi ya elimu binafsi 100,000/= kwa kila Jengo 

Uwekezaji kwenye Burudani 1,000,000/= 

 Uwekezaji mwingine wowote 0.1% ya mtaji wa uwekezaji 

B. Ada ya mabadiliko (alteration) ya jengo 
lililopo 

Kwa kila Kibali (Shilingi) 

Nyumba ya kuishi na biashara 50,000/= 

Nyumba ya Biashara. 70,000/= 

Nyumba ya kuishi 40,000/= 

Ghorofa. 200,0000/=kwa kila gorofa 

Kiwanda, Bohari, Ghala. 500,000/= 

 Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Makazi) 50,000/= 

 Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Biashara) 200,000/= 

 VIWANDA/MAJENGO MAKUBWA  
C. Ada za huduma ya Ardhi Kiwango (Shilingi) 

Hati halisi ya Hati miliki ya kimila (Original 
R/O) 

5,000/= Kwa Nakala 

Utafiti wa kitaalum (Official search) 5,000/= kwa kila huduma 

Kubadili umiliki (Transfer of R/O) 5,000/= kwa kila moja 

Mchoro wa upimaji 50,000/= kwa kila mchoro 
Mchoro wa Mpango Mji 50,000/= kwa kila Mchoro 

Kutambua eneo (Plot identification) 10,000/= kwa kila plot 

Kurudishia mawe yanaonesha mipaka na 
mawe ya upimaji (Beacon replacement) 

5,000/= kwa kila jiwe 

Upimaji wa Shamba 25,000 kwa kila ekari 
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J.    USHURU WA MAJOSHO 
 

Na. Ada ya kuogesha mifugo katika Majosho 
ya umma na binafsi kwa kila siku ya 
kuogesha. 

Kiwango cha Ada (Shilingi) 

1. Mbuzi/kondoo 100/= kwa kila Mbuzi/Kondoo 

2. Ng’ombe 200/= kwa kila Ng’ombe 

3. Mnyama mwingine yeyote 200/= kwa kila mnyama 

 

 

K.  USHURU WA USAFI WA MAZINGIRA KWA MAZAO NA BIDHAA ZINGINE 

ZINAZOVUKA MPAKA 

 
Na. Ada za huduma Kiwango (Shilingi) 

1. Ushuru  wa mazao  ya kilimo  ambayo 

ni; Mahindi/Viazi aina 

zote/Maharage/Mchele/Ng’wara/U 

wele/Mtama/Karanga/, jamii zingine za 

Kunde/Tumbaku/Pareto,     Sukari     na 

Mazao mengine yatokanayo na Miwa, 

Konge    na    Mazao    yatokanayo    na 

Mkonge, Vitunguu aina zote 

 

(a) Lori la tani 10 hadi 40 70,000/- 

(b) Lori tani 7 hadi 9 40,000/- 

(c) Lori chini ya tani 7 30,000/- 

2. Nyanya   na   Matunda   aina   zote   na 

Mbogamboga 

 

(a) Lori la tani 10 hadi 40 70,000/- 

(b) Lori tani 7 hadi 9 40,000/- 

(c) Lori chini ya tani 7 30,000/- 

3. Mashudu aina zote  
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(a) Lori la tani 10 hadi 40 60,000/- 

 
(b) 

Lori tani 7 hadi 9 30,000/- 

(c) Lori chini ya tani 7 20,000/- 

4. Dagaa, Samaki na Mazao mengine ya 

Baharini, Maziwa na Mito 

 

(a) Lori la tani 10 hadi 40 70,000/- 

(b) Lori tani 7 hadi 9 40,000/- 

(c) Lori chini ya tani 7 30,000/- 

5. Makaa  ya  mawe,  Chokaa,  Udongo  , 

Chuma na Madini mengineyo 

 

(a) Lori la tani 10 hadi 40 100,000/- 

(b) Lori tani 7 hadi 9 70,000/- 

(c) Lori chini ya tani 7 50,000/- 

6. mazao ya misitu, magome ya miti, mbao, 

Magogo, Mabanzi, asali, mlonge na 

mazao mengine ya misitu 

 

(a) Mita za ujazo 1-20 20,000/- 

(b) Mita za ujazo 21-40 30,000/- 

(c) Mita za ujazo 41-60 50,000/- 
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7. mazao ya mifugo 

Ngozi       ya       Ng’ombe/ngozi       ya 

Mbuzi/Kondoo/kwato,             Maziwa, 

30,000/- kwa gari 

 Nyama  

8 Bidhaa za viwandani ikijumuisha; 

Chokaa,   Nondo,   Saruji,   Rangi   za 

kupaka    Nyumba,    Mbolea,    Sigara, 

Vinywaji  aina yote kwa matumizi  ya 

binadamu,  Nyaya za shaba, Bati aina 

zote na vifaa vingine vya ujenzi 

50,000/= kwa gari 

9 Vigae  

(a) Lori la tani 10 hadi 40 80,000/- 

(b) Lori tani 7 hadi 9 50,000/- 

(c) Lori chini ya tani 7 40,000/- 

10. Mafuta,  Gesi  na  bidhaa  nyinginezo 

zenye asili zinazofanana 

70,000/- kwa gari 

11. Viatu na mavazi aina zote 50,000/-kwa gari 

12. Bidhaa nyingine Mchanganyiko 30,000/- kwa kila tani moja ya ujazo 

13. madawa ya Mifugo na binadamu, 

chumvi   inazotumika   kwa   ajili   ya 

mifugo viwandani na binadamu, sabuni 

aina zote pamoja na kemikali zozote 

50,000/- kwa kila gari 

14. Karatasi  ,  boksi  tupu  na  bidhaa  aina 

zote zinazotokana na karatasi ama 

mazao ya misitu 

30,000/- kwa gari 

15 mafuta  ya  kula  na  vyakula  vya  aina 

yote zinazo zalishwa kiwandani 

30,000/- kwa gari 
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L.    USHURU WA USAFI WA MAZINGIRA KWA MIFUGO INAYOPITA AU INAYOINGIA 

LONGIDO 

 
 

Na. Ada za huduma Kiwango (Shilingi) 

1 Ng’ombe, Punda na Nguruwe 40,000/= kwa kila gari 

Au 1000 kwa kila mfugo 

anayepitishwa 

2. Ushuru wa Mbuzi, Kondoo 30,000/= kwa kila gari 
Au 500 kwa kila Mfugo 

anayepitishwa 

 

M.   USHURU WA UTEKETEZAJI TAKA 

 
 

Na. Ada za huduma Kiwango (Shilingi) 

1. Uteketezaji wa taka ngumu 100,000/= Kila tani ya gari 

2. Uteketezaji maji taka kwa lita 8,000 20,000/= kwa lita 8,000 

50,000/= kwa lita zaidi ya 8,000 

 
 

N.   USHURU WA KULAZA VYOMBO VYA USAFIRI KATIKA MAEGESHO 

 
Na. Chombo cha Usafiri Kiwango (Shilingi) 

1. Magari makubwa yenye uzito wa 
tani 10 na kuendelea 

3,000/= kwa usiku mmoja 

2. Magari madogo yenye uzito chini ya tani 10 2,000/= kwa usiku mmoja 

3. Bajaji na pikipiki 1,000/=kwa usiku mmoja 

 
 

O.    ADA NA USHURU WA HUDUMA NYINGINE 
 

Na. Aina ya Huduma Kiwango (Shilingi) 

1. Ada ya kupima afya kwa wahudumu wa Baa, 
Hoteli, Nyumba za wageni na Migahawa. 

50,000/= kwa kila Mtoa huduma 
kila baada ya Miezi sita 

2. Kibali cha washereheshaji 100,000/= kwa kila Sherehe 

3. Ushuru wa Usafi wa Mazingira kwa Magari 
ya Biashara yanayovuka Mpaka 

10,000//=kwa Lori 

10,000/= Mabasi ya Abiria 

10,000/=Magari ya Wageni 

wanaotembelea Vivutio nchini 
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4. Ushuru wa Usafi wa Mazingira kwa Wageni 
wanaotembelea Vivutio ndani ya eneo la 
Halmashauri ya Wilaya ya Longido 

 

  a.     Mgeni (Mtu mzima) Tsh Dola 10 za kimarekani 

 b.     Watoto chini ya miaka 16 Dola 5 za kimarekani 

 c.  Magari yanayobeba wageni 
yaliyosajiliwa nchini tani  0- 2 

10,000/= 

 d.     Magari yanayobeba wageni 

yaliyosajiliwa nje ya nchi tani 2-10 

100,000/= 

 e.  Magari yanayobeba wageni 
yaliyosajiliwa nchini tani 2-10 

20,000/= 

 f.     Ndege za kitalii 52,500/= 

 g.  Mgeni anayepanda Mlima Longido 
na Milima mingine 

20,000/= Kwa siku 

 h.     Mgeni anayetembelea Boma la 
Kimasai 

20,000/= kwa siku 

 i.  Mgeni atakayetembelea maeneo 
mengine 

20,000/= kwa siku 

 j.     mgeni anayeingia kwenye misitu 20,000/- kwa kila 

5. Makampuni yanayofanya biashara ya 
kubahatisha 

30,000/= kwa Mwezi 

6. i. Ushuru wa Usafi wa Mazingira kwa 
Makampuni yanayochimba madini ndani ya 
eneo la Halmashauri. 

2% ya bei ya Madini 
yaliyochimbwa 

 ii. Ushuru wa Usafi wa Mazingira kwa 
Wafanyabiashara wa Madini 

0.5% ya bei ya Madini wanayouza 

7. Wamiliki wa mashine ya michezo ya 

kubahatish nasibu au michezo ya kubahatisha 

30,000/= kwa Mwezi 

8. Wamiliki wa pooltable 10,000/= kwa kila “Pooltable” kwa 

Mwezi 
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JEDWALI LA PILI 
 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16) 
 
 

HATI YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA 
 

Mimi ………………………………………………………   nakiri K WA HIARI  Y AN GU  M W E N YE WE  
 

mbele  ya  ………………………………………….  ambaye  ni  Mkurugenzi  Mtendaji  wa  Halmashuri  ya 

Wilaya ya Longido , kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi …….…. mwaka ……..… nilitenda kosa la kukiuka 

masharti ya Kifungu cha ……… cha Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Longido 

ya Mwaka 2024. Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Longido, 

niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani. 

 

 
NATHIBITISHA  KWAMBA  MAELEZO  HAPO  JUU  NI  YA  KWELI  NA  NIMEYATOA  MIMI 

MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

 
Leo tarehe………….              ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 

Jina………………………………..        Saini……………………… 

MBELE YANGU: 

Jina:……………………………………..……………………..... 

Saini………………………….…………………………..……… 

Wadhifa: ………………………………………………………… 

Tarehe……………………………………………………………
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Longido imewekwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kwa kufatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 

Halmashauri uliofanyika tarehe 10 mwezi 01 2023 na kushuhudiwa na:- 

 
STEPHEN A. ULAYA 

Mkurugenzi Mtendaji 
Halmashauri ya Wilaya ya Longido 

 
 

SIMON O. LAIZER 

Mwenyekiti wa Halmashauri, 

Halmashauri ya Wilaya ya Longido 
 
 

NAKUBALI 
 

 

L.S 
 
 

Dodoma                                                         MOHAMED OMARY MCHENGERWA 

20 Disemba, 2023                         Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais- Tamisemi 


